Xin quy trình và checklist để xây dựng 1 site Woocommerce

nguyennlt

Xin chào anh em cộng đồng Vu2day,

Em bán hàng COD ở thị trường Philippin. Em muốn xây dựng 1 site Woocommerce để làm SEO cũng như là chạy Adwords từ khóa nhưng không rõ mình phải bắt đầu từ đâu và làm như thế nào. Em có biết chút về Wordpress hồi ngày xưa làm Adsense nhưng chỉ làm site tin tức. Mọi người ai có quy trình và checklist công việc để xây dựng 1 site Woocommerce thì cho em xin với ạ hoặc cho em keyword để em tự nghiên cứu cũng được ạ. Em không cần payment chỉ cần cho khách hàng điền thông tin vào sản phẩm muốn mua là được thôi ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều.

vu2day

Administrator
Staff member
Xin chào anh em cộng đồng Vu2day,

Em bán hàng COD ở thị trường Philippin. Em muốn xây dựng 1 site Woocommerce để làm SEO cũng như là chạy Adwords từ khóa nhưng không rõ mình phải bắt đầu từ đâu và làm như thế nào. Em có biết chút về Wordpress hồi ngày xưa làm Adsense nhưng chỉ làm site tin tức. Mọi người ai có quy trình và checklist công việc để xây dựng 1 site Woocommerce thì cho em xin với ạ hoặc cho em keyword để em tự nghiên cứu cũng được ạ. Em không cần payment chỉ cần cho khách hàng điền thông tin vào sản phẩm muốn mua là được thôi ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều.
COD của em nhiều sản phẩm không? nếu ít mà điền form thì em dùng bên này không cần woocommerce. Mà em có thể dung ladipage cho đẹp và hấp dẫn.

nguyennlt

COD của em nhiều sản phẩm không? nếu ít mà điền form thì em dùng bên này không cần woocommerce. Mà em có thể dung ladipage cho đẹp và hấp dẫn.
Dạ anh bên em nhiều sản phẩm và đa dạng ạ hiện tại tụi em đang vận hành dựa trên chủ yếu là ladipage đó anh nhưng ladipage có nhiều điểm yếu ạ nên vẫn muốn sử dụng nền tảng Woo hơn đó anh.

vu2day

Administrator
Staff member
Up, em vẫn đang cần ạ
Qui trình build website woocomerce:

Bước 1: Xác định mục tiêu đó là dài hạn (long term) và số vốn đầu tư. Xác định sản phẩm em nhắm đến phân khúc gì? khách hàng ra sao?
Kênh ads và kênh seo backlink hay marketing truyền miệng(dự trù chí phí) Kết hợp nếu rủi ro sẽ giải quyết ra sao?
Bước 2: Bắt tay vào xây dựng website wordpress kết hợp với woocommerce.
Bước 3: Nếu COD thì không cần tạo cổng PP và PO.
Bước 4:Liên kết Email marketing có thể gửi auto thông qua api google.
Bước 5:Kết hợp Ads hoặc seo hoặc marketing truyền miệng build brand lâu dài.
Bước 6: Theo dõi website và sản phẩm để thay đổi kịp thời với sự phản hồi từ thị trường.

P/s: Do cộng đồng philippin người việt rất đoàn kết nên khuyên rằng marketing truyền miệng ở bên đó là hiệu quả nhất thời điểm hiện tại về cả mặt doanh thu và chi phí đầu tư.
Tôn chỉ không được quên khách hàng là thượng đế. Chăm sóc họ và đưa đến cho họ giá trị nhiều hơn kì vọng của họ. Giúp Brand đi bền vững trong tương lai.
Chúc em thành công!

nguyennlt

Qui trình build website woocomerce:

Bước 1: Xác định mục tiêu đó là dài hạn (long term) và số vốn đầu tư. Xác định sản phẩm em nhắm đến phân khúc gì? khách hàng ra sao?
Kênh ads và kênh seo backlink hay marketing truyền miệng(dự trù chí phí) Kết hợp nếu rủi ro sẽ giải quyết ra sao?
Bước 2: Bắt tay vào xây dựng website wordpress kết hợp với woocommerce.
Bước 3: Nếu COD thì không cần tạo cổng PP và PO.
Bước 4:Liên kết Email marketing có thể gửi auto thông qua api google.
Bước 5:Kết hợp Ads hoặc seo hoặc marketing truyền miệng build brand lâu dài.
Bước 6: Theo dõi website và sản phẩm để thay đổi kịp thời với sự phản hồi từ thị trường.

P/s: Do cộng đồng philippin người việt rất đoàn kết nên khuyên rằng marketing truyền miệng ở bên đó là hiệu quả nhất thời điểm hiện tại về cả mặt doanh thu và chi phí đầu tư.
Tôn chỉ không được quên khách hàng là thượng đế. Chăm sóc họ và đưa đến cho họ giá trị nhiều hơn kì vọng của họ. Giúp Brand đi bền vững trong tương lai.
Chúc em thành công!
Dạ em cảm ơn anh nhưng có vẻ anh hiểu nhầm ý em rồi á anh. Điều em cần là xây dựng website woocommerce thì cần lưu ý điều gì, cần cài những plugin nào để tối ưu vì em chưa có làm woo bao giờ á anh.

vu2day

Administrator
Staff member
Qui trình cài đặt thì website:
Cài đặt wordpress==>Cài theme plate bán hàng phù hợp với woocomerce(thường anh em cài flatsome)==>Cài woocommerce(tinh chỉnh theo cấu hình step by step woocommerce) ==>cài và cấu hình plugin SMTP (thường đi cài template woocommerce thì nó sẽ recommend cần cài những template nào luôn) để nhận gửi mail theo form==>Xong có thể sài được rùi. Lên sản phẩm thôi
Những phần ae khác muốn là thêm variation( hệ màu button) thì thêm Variation Swatches for WooCommerce.
Đi theo trình tự đó em. Hêt rùi!