[Case Study] Kiến thức cơ bản nhất về proxy mà oldbie hay newbie đều phải biết

vu2day

Administrator
Staff member
Bài này mình muốn tóm tắt và cho bạn biết thêm về proxy.
Mình đã giải đáp tất cả thắc mắc về proxy rồi nhưng có vẻ vẫn còn rất nhiều ae đang còn lăn tăn về vấn đề proxy.
Rất nhiều câu hỏi gửi vào inbox cho mình:
Cách đăng kí account ở đây ra sao?
Anh mua ip ở đâu?
Anh đăng kí như thế nào?
Em gặp khó khăn quá. <=== Câu này mình kị nhất. Tại sao lại đưa lý do khó khăn ra gây khó dễ với mình. Mình cũng là người bình thường, đừng xem mình thành một vị thần nào đó để cứu bạn. Lúc không có khó khăn thì bạn chẳng chia sẻ với mình thứ gì trên đời dù là câu chuyên vui hoặc thành quả nhỏ của bạn với mình?? Cuộc sống thật buồn cười.
Okie lại lạc đề và mình lại trách móc ôm đũa cả nắm rùi quay trở lại chủ đề.

Thì Proxy là gì?
Proxy kiểu như một loại kết nối và giúp bạn kết nối với website ngoài kia thông qua kết nối này. Nó dùng để che dấu địa chỉ nhà bạn, ip nhà bạn đang sử dụng. Mục đích để bên website không thể nào biết bạn đến từ đâu và vị trí nào trên thế giới. Hacker thường hay sử dụng phương pháp này để ẩn giấu thông tin của họ khi truy cập internet.

Có nhiều cách sử dụng proxy hoặc vps(máy chủ ảo) để fake ip(che dấu ip). Tuy nhiên về phương pháp sử dụng vps thì tốn kém và đa số vps đều là từ một máy chủ được tách ra nhiều máy con vps(gọi là vps) nhưng tất cả đều chung dải ip. Nên Ip sạch( chưa vào blacklist) thì không sao nhưng ip xấu thì coi như cả dàn đó dính hết cái xấu từ anh máy chủ luôn. Thêm nữa là việc mua vps để fakeip là giá đó đã bao gồm cả nguồn tài nguyên sử dụng máy tính và ip máy ảo đó.=====>Giá mắc và không hợp lý nếu rơi vào trường hợp bị blacklist nữa thì bị cả dàn đó luôn.

Các kiểu proxy hiện có là gì?
Theo mình biết hiện có 4 loại proxy:
  1. IPv6 Proxy được dùng để thu thập thông tin (cào dữ liệu) và spam là chính. Proxy này tùy vào mục đích sử dụng bạn sẽ sử dụng chúng cho sản phẩm nào, dịch vụ nào. Và đương nhiên nó cực kì phổ biến và cực kì rẻ.
  2. IPv4 proxy cũng được dùng để spam và thu thập thông tin. Đại đa số ae mình đang sử dụng ip proxy này để truy cập internet. Tuy nhiên nó cũng chỉ hoạt động tương đối thôi. Còn về việc nó lách qua được các thuật toán của những ông website lớn thì hơi khó. Người dùng thì không sao nhưng người bán hàng luôn gặp khó khăn đặc biệt là ae nào chạy ads facebook đều hiểu.
  3. Residential Proxy (hay còn gọi là ip cư dân) proxy này kết nối như một máy tính tại nhà, proxy này được bán trên thị trường với giá cao hơn so với 2 loại proxy ở trên. Và lách qua hâu như gần hết tất cả những trang website lớn. Hầu hết thôi chứ không hoàn toàn nha. Có thể sử dụng 100 proxy thì lọt qua được 70proxy là ngon lắm rùi. Nhưng ae nào build hệ thống gì lớn thì có thể sử dụng proxy này.
  4. 4G/LTE Proxy (dùng như là một kết nối trên điện thoại di động) Vì nó là kiểu kết nối giống như là một điện thoại di động nên hầu như nó lướt qua được mọi thuật toán của những ông lớn. Những thuật toán trên những website lớn mỗi lần cập nhật thì gần như nó an toàn hết và không phân biệt được đâu là người dùng hay đâu là auto vì 98% người dùng đều là 4G. Nên mình đánh giá rất cao proxy này. Tuy nhiên song song với nó là về mặt giá thành thì chát khỏi bàn nha.

Tới đây thì bạn chắc sẽ hỏi mình rằng: vu2day à! bạn đang mua proxy ở đâu thế?
Mình xin phép không trả lời. Câu trả lời nằm ở phía bạn và kết quả chỉ thực sự đến với những người chịu hành động và vì họ biết chỉ có họ mới giúp được chính họ chứ không có ai khác.

Cách kiểm tra IP blacklist

Mẹo tốt nhất đó là hãy đọc và hiểu sau đó phải test liên tục, test fail lại test lại, và fail lại test tiếp. Kết quả sẽ đến với bạn.
Chúc bạn có một ngày thật vui tại ytuong.me!

Antony

1. 4G/LTE Proxy (dùng như là một kết nối trên điện thoại di động) Vì nó là kiểu kết nối giống như là một điện thoại di động nên hầu như nó lướt qua được mọi thuật toán của những ông lớn. Những thuật toán trên những website lớn mỗi lần cập nhật thì gần như nó an toàn hết và không phân biệt được đâu là người dùng hay đâu là auto vì 98% người dùng đều là 4G. Nên mình đánh giá rất cao proxy này. Tuy nhiên song song với nó là về mặt giá thành thì chát khỏi bàn nha.
Theo mình hiểu nếu xài IP Việt Nam thì Dcom vs Điểm phát wifi từ điện thoại là ổn nhất AD nhỉ ?